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DIBAJI

Mwaka 2001 Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma ilizindua 
kwa	mara	ya	kwanza	Mkataba	wake	wa	Huduma	kwa	Mteja.		Lengo	
la	 Mkataba	 huo	 lilikuwa	 ni	 kuweka	 bayana	 huduma	 tunazozitoa	

na	 viwango	 vyetu	 vya	 huduma	 ambavyo	 wateja	 wetu	 wanayo	 haki	 ya	
kuvitarajia;	Kuweka	utaratibu	wa	kutoa	mwitiko	utakaotuwezesha	kutambua	
namna	wateja	wetu	wanavyotuona	katika	utoaji	huduma	zetu��	na	utaratibu	
wa	kupokea	na	kushughulikia	malalamiko	iwapo	yatajitokeza.

Katika	 Mkataba	 wetu	 wa	 kwanza	 tuliahidi	 kuwa	 tutaendelea	 kuuboresha	
Mkataba	 huo	 kuendana	 na	 mahitaji	 ya	 utoaji	 huduma	 yanayozingatia	
mabadiliko	 ya	 kiuchumi	 na	 kijamii��	 mabadiliko	 ya	 teknolojia	 na	 kadhalika.		
Baada	 ya	 miaka	 saba	 ya	 matumizi	 ya	 Mkataba	 huu	 tumeweza	 kujifunza	
mengi	 hasa	 kutokana	 na	 changamoto	 zilizojitokeza	 katika	 utekelezaji	 wa	
ahadi	zetu	kwa	kutumia	mifumo	iliyopo��	maoni	toka	kwa	wateja	wetu	na	hata	
malalamiko	 yaliyojitokeza	 kwa	 namna	 mbalimbali.	 	 Ujumla	 wa	 yote	 hayo	
umetufanya	tujitazame	upya	na	hivyo	kuona	umuhimu	wa	kuwa	na	Mkataba	
mpya	unaozingatia	yote	niliyoeleza	hapa	juu.
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Lengo	la	Mkataba	huu	ni	lile	lile	la	kuweka	kwa	uwazi	
huduma	zetu	na	viwango	vyetu	vya	utoaji	huduma	
ambavyo	 wateja	 wetu	 wanaweza	 kuvitarajia.		
Mkataba	 huu	 tunataraji	 uwe	 kiungo	 rahisishi	 cha	
uhusiano	wetu	na	wale	tunaowahudumia.		Naridhia	
matumizi	 yake	 nikitarajia	 kuwa	 wateja	 wetu	
wataendelea	 kuutumia	 na	 kutupatia	 mwitiko	 kama	
ilivyokuwa	wakati	wa	kutekeleza	Mkataba	uliopita	ili	
kuuweka	hai	Mkataba	wetu	na	kuwa	kichocheo	cha	
kuboresha	utendaji	wetu.

....................................................	 	 	 	 .....................................
							Hawa	A.	Ghasia	(Mb)	 	 	 	 	 Tarehe

WAZIRI WA NCHI, OFISI YA RAIS
MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA

Juni	2008
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MAJUKUMU YETU:

1.	 Kubuni	na	kutekeleza	Sera	ya	Usimamizi	wa	Rasilimali	Watu	katika	
Utumishi	wa	Umma.

2.	 Kupanga	mipango	ya	rasilimali	watu	katika	Utumishi	wa	Umma.

3.	 Kutunga	 na	 kusimamia	 utekelezaji	 wa	 sera	 za	 utawala	 katika	
Utumishi	wa	Umma.

4.	 Kutunga	na	kusimamia	utekelezaji	wa	Sera	ya	Serikali	Mtandao.

5.	 Kutunga	 na	 kusimamia	 utekelezaji	 wa	 Sera	 ya	 Nyumba	 za	 Kuishi	
kwa	Watumishi	wa	Umma.

6.	 Kuratibu	maboresho	katika	sekta	ya	umma.

7.	 Kusimamia:

Taratibu	za	Utumishi	wa	Umma.

Maadili	ya	Utumishi	wa	Umma.

Uboreshaji	mifumo	ya	utoaji	huduma.

Uendelezaji	rasilimali	watu.

*

*

*

*
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Usimamizi	 wa	 kumbukumbu	 na	 nyaraka	 katika	 Utumishi	 wa	
Umma.

Uratibu	wa	uanzishwaji	na	utendaji	wa	wakala	za	Serikali.

Uendelezaji wa watumishi waajiriwa wa Ofisi ya Rais, Menejimenti 
ya	Utumishi	wa	Umma.

Wakala zilizo chini ya Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma.

Taasisi zilizo chini ya Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma.

*

*

*

*

*
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1. DIRA YETU
Ofisi ya Rais- Menejiment ya Utumishi wa Umma (OR-MUU) kuwa taasisi 
itakayowezesha	 kuwa	 na	 Utumishi	 wa	 Umma	 uliotukuka	 kwa	 kutoa	
huduma	 bora	 kwa	 umma	 na	 hivyo kuchangia katika kukuza uchumi��hivyo	 kuchangia	 katika	 kukuza	 uchumi��	
kupunguza umasikini na kuleta maisha bora kwa kila Mtanzania ifikapo 
mwaka	2025.

2.  DHAMIRA YETU 
Kuhakikisha	kuwa	utumishi	wa	umma	unasimamiwa	vizuri	na	kwa	ufanisi	
kwa	kupitia	usimamizi	wa	rasilimali	watu��	mifumo	na	miundo.

3.  HUDUMA ZETU
Huduma	zitolewazo	ni	pamoja	na	uandaaji	na	mapitio	ya	sera��	kutayarisha	
ikama	 na	 kuajiri��	 kuendeleza	 watumishi	 na	 kufuatilia	 utekelezaji	 wa	
sera��	 sheria��	 kanuni	 na	 sheria	 ndogondogo.	 Tunaamini	 Mkataba	 huu	
utawasaidia	wateja	wetu	kudai	haki	zao	na	pia	umeweka	wazi	utaratibu	
wa jinsi ya kutoa na kutufikishia malalamiko na maoni yao.

4. WATEJA WETU
Ofisi yetu inahudumia wateja wengi na tofauti. Katika Mpango Mkakati 
wetu	wa	Muda	wa	Kati	tunawatambua	Wateja	na	Wadau	wetu	kama	
ifuatavyo:
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Umma	wa	Tanzania;

Wizara��	 Idara	 Zinazojitegemea��	 Wakala	 wa	 Serikali��	 Mikoa	 na	
Serikali	za	Mitaa;

Mkaguzi	na	Mdhibiti	Mkuu	wa	Hesabu	za	Serikali;

Bunge;

Wanasiasa;	isani/Wafadhili;

Vyama	vya	Wafanyakazi;

Watumishi wa Umma wakiwemo wa OR-MUU;

Sekta	Binafsi	(jamii	ya	wafanyabiashara	na	watoa	huduma	kwa	
Ofisi yetu, n.k.);

Taasisi	Zisizo	za	Kiserikali;	

Wastaafu;

Vyombo	vya	Habari;	na

Taasisi za Mafunzo, Watafiti na Wanataaluma.

*

*

*

*

*

*

*

*

*

*

*

*
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5. MAADILI YETU
Tunatekeleza na kukuza maadili ya msingi yafuatayo:-

5.1 Uadilifu:	Tunafanya	kazi	zetu	kwa	uadilifu	mkubwa.
5.2 Kuzingatia Utaalamu: Tunazingatia	 utaalamu	 na	 maadili	 ya	

kiutendaji��	hivyo	kutoa	huduma	zenye	ubora	wa	hali	ya	juu.

5.3	 Uwajibikaji na Usikivu:	Tunawajali��	tunawasikiliza	na	tunawathamini	
wadau	wetu.

6. AHADI ZA IDARA KWA WATEJA NA WADAU WETU
Ofisi yetu inaahidi	 kutoa	 huduma	 zake	 kupitia	 Idara	 zake	 kama	
ifuatavyo:-

6.1 IdaRa Ya ueNdeLeZajI RaSILIMaLI watu
 Majukumu ya Idara ya Uendelezaji Rasilimali Watu
Majukumu	 ya	 Idara	 ya	 Uendelezaji	 Rasilimali	 Watu	 ni	 kuandaa	 na	
kusimamia	utekelezaji	wa	sera	na	nyaraka	mbalimbali	za	mafunzo	kwa	
watumishi	wa	umma;	kuandaa	mipango	ya	rasilimali	watu;	kutambua��	
kuendeleza	na	kustawisha	uwezo	wa	uongozi	katika	utumishi	wa	umma;	
na	kuratibu	ajira	za	Wataalam	wa	kigeni	kwenye	utumishi	wa	Umma.	
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 Ahadi za Idara:
6.1.1	Tutatoa	vibali	vya	wataalam	wa	kigeni	kufanya	kazi	katika	utumishi	

wa	 umma	 baada	 ya	 kupokea	 maombi	 kutoka	 Wizara	 na	 Mikoa	
–	ndani ya	siku tano (5)	za	kazi;

6.1.2	Tutasaidia	 Wizara��	 Idara	 Zinazojitegemea	 na	 Wakala	 kutayarisha	
mipango	ya	rasilimali	watu	baada	ya	makubaliano	ya	kufanya	kazi	
hiyo	kukamilika	–	ndani ya siku thelathini  (30)	za	kazi;

6.1.3	Tutasaidia	 Wizara��	 Idara	 Zinazojitegemea	 kufanya	 tathimini	 ya	
mahitaji	 ya	 mafunzo	 na	 kuandaa	 mipango	 ya	 mafunzo	 baada	
ya makubaliano ya kufanya kazi hiyo kukamilika  - ndani ya siku 
thelathini  (30)		za	kazi;

6.1.4	Tutatoa	 taarifa	 kuhusu	nafasi	 za	mafunzo	 zinazopokelewa	kutoka	
kwa	wafadhili	–	ndani ya siku kumi (10) za	kazi;

6.1.5	Tutawasilisha	 maombi	 ya	 mafunzo	 yaliyopokelewa	 kutoka	 kwa	
waombaji	kwenda	kwa	wafadhili	 	na	vyuoni	–	ndani ya	siku saba 
(7) za	kazi;

6.1.6	Tutatoa	taarifa	ya	nafasi	za	kazi	zinazopokelewa	kutoka	mashirika	
ya kimataifa  - ndani ya	siku saba (7) za	kazi;
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6.1.7	Tutatuma	 maombi	 yaliyopokelewa	 ya	 nafasi	 za	 kazi	 kutoka	 kwa	
waombaji	kwenda	mashirika	ya	kimataifa	yaliyotangaza	nafasi	hizo	
–	ndani ya	siku saba (7) za	kazi.

6.2 IdaRa Ya utawaLa wa utuMISHI wa uMMa

 Majukumu ya Idara ya Utawala wa Utumishi wa Umma
Majukumu	ya	msingi	ya	Idara	hii	ni	kuhakikisha	kuwa	utumishi	wa	umma	
unaendeshwa	kwa	kuzingatia	sera��	sheria��	kanuni��	taratibu	na	miongozo	
mbalimbali	katika	utumishi	wa	umma;	kufuatilia	na	kutafsiri	sera��	sheria��	
kanuni��	 taratibu	 na	 miongozo	 ya	 utumishi	 wa	 umma	 na	 kusimamia	
uwianishaji		wa	ajira	katika	utumishi	wa	umma.

Ahadi za Idara:
6.2.1	Tutatoa	kibali	cha	kujaza	nafasi	mbadala	ndani	ya	siku	21	za	kazi	

baada	ya	kupokea	maombi	yenye	vielelezo	vilivyokamilika;
6.2.2	Tutatoa	kibali	cha	ajira	mpya	kama	ilivyoidhinishwa��	yaani��	ndani 

ya siku 21 za kazi	baada	ya	kupokea	maombi	yaliyokamilika;
6.2.3	Tutatoa	kibali	cha	likizo	bila	malipo	siku 21 za kazi	baada	ya	kupata	

maombi	yaliyokamilika;
6.2.4	Tutatoa	kibali	cha	uhamisho	ndani	ya	utumishi	wa	umma	ndani ya 

siku 30 za kazi	baada	ya	kupokea	maombi	yaliyokamilika;
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6.2.5	Tutatoa	barua	ya	kibali	cha	Pasipoti	za	Utumishi	(Service Passports)��		

kuongezea	muda	wa	pasipoti	na	kubadili	hadhi	ya	pasipoti	katika	
muda	wa	Siku tano (5) za kazi;

6.2.6	Tutakamilisha	madai	ya	wafanyakazi	waliopunguzwa	kazi	ndani ya 
siku tisini (90) za kazi;

6.2.7	Tutatoa	 majibu	 ya	 ufafanuzi	 kwa	 maandishi	 ya	 malalamiko	
mbalimbali	 kuhusu	 ajira��	 upandishwaji	 vyeo��	 marekebisho	 ya	
mishahara	ndani ya siku 30 za kazi	baada	ya	taarifa	zote	muhimu	
kupatikana;

6.2.8	Tutashughulikia	masuala	yote	ya	kinidhamu	ndani ya siku 30 za kazi	
baada	ya	vielelezo	vyote	muhimu	kukamilika.

6.3 IdaRa Ya kueNdeLeZa SeRa
Majukumu ya Idara ya Kuendeleza Sera
Majukumu	 ya	 msingi	 ya	 Idara	 hii	 ni	 Kutunga	 na	 kuhuisha	 sera��	 sheria��	
kanuni��	 taratibu	 na	 miongozo	 	 mbalimbali	 katika	 Utumishi	 wa	 Umma;	
Kupanga��	kusimamia	na	kudhibiti	mishahara	na	posho	mbalimbali	kwa	
watumishi	wa	umma;	Kutoa	ushauri	kuhusu	mishahara	na	maslahi	kwa	
Wakala	 za	 Serikali;	 Kufuatilia	na	kutathmini	utekelezaji	wa	 sera��	 sheria��	
kanuni, taratibu na miongozo mbalimbali inayotolewa na Ofisi ya Rais,  
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Menejimenti	 ya	 Utumishi	 wa	 Umma;	 Kufuatilia��	 kuratibu	 na	 kutathmini	
utekelezaji	wa	Programu	ya	Kuboresha	Utumishi	wa	Umma��	Awamu	ya	
Pili	(PSRP	–	II).
 Ahadi za Idara:
6.3.1	Tutajibu	barua	na	kutoa	ufafanuzi	mbalimbali	kuhusu	sera��	 sheria��	

kanuni	na	nyaraka	mbalimbali	za	utumishi	wa	umma	ndani ya siku 
14 za kazi	baada	ya	kupokea	barua.

6.3.2	Tutachambua	 na	 kuidhinisha	 mapendekezo	 ya	 marekebisho	 ya	
mishahara	ya	Wakala	za	Serikali	ndani ya	siku kumi na nne (14) za 
kazi	baada	ya	kupokea	maombi	yenye	vielelezo	vilivyokamilika.

6.3.3	Tutaidhinisha	na	kujibu	maombi	ya	vibali	vya	posho	maalum	kama	
ifuatavyo:-

Maombi	ya	malipo	ya	posho	maalum	ya	safari	za	kikazi	nje	ya	
nchi	ndani ya siku 14 za kazi	baada	ya	kupokea	maombi.
Maombi	 ya	 malipo	 ya	 posho	 za	 kamati	 mbalimbali	 ndani ya 
siku	 14	 za	 kazi	 baada	 ya	 kupokea	 maombi	 yenye	 vielelezo	
vilivyokamilika.

6.3.4	Tutajibu	 na	 kuidhinisha	 maombi	 ya	 vibali	 vya	 kukopa/kununua	
magari	 na	 pikipiki	 ndani ya siku 14 za kazi	 baada	 ya	 kupokea	
maombi	yenye	vielelezo	vinavyostahili.

*

*
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6.4 IdaRa Ya MIFuMO Na uCHaMbuZI wa kaZI

Majukumu ya Idara ya Mifumo na Uchambuzi wa Kazi
Majukumu	 ya	 Idara	 hii	 ni	 Kuchambua	 na	 kuhuisha	 miundo	 na	
mgawanyo	 wa	 	 kazi	 za	 Wizara��	 Idara	 Zinazojitegemea	 na	 Wakala	 za	
Serikali;	Kuwezesha	Wizara��	idara	Zinazojitegemea	na	Wakala	za	Serikali	
kuanzisha	mifumo	ya	menejimenti;	Kushirikisha	sekta	binafsi	katika	utoaji	
wa	 huduma	 na	 kusimamia	 utekelezaji	 wake;	 Kuwezesha	 uanzishwaji	
wa	Wakala	wa	Serikali;	Kuwezesha	urahisishaji	wa	taratibu	za	utoaji	wa	
huduma	 ili	 kupunguza	 urasimu;	 Kuwezesha	 uainishaji	 wa	 mahitaji	 ya	
watumishi	na	kuweka	viwango	vya	kimenejimenti.

Ahadi za Idara:
6.4.1	Tutawezesha	 Wizara��	 Idara	 Zinazojitegemea	 na	 Wakala	 kuandaa	

mpango	mkakati	wake	ndani ya siku ishirini na moja (21) za kazi.

6.4.2	Tutawezesha	 Wizara��	 Idara	 Zinazojitegemea	 na	 Wakala	 kuandaa	
Mkataba	wa	Huduma	kwa	Mteja	ndani ya siku tano (5) za kazi.

6.4.3	Tutawezesha	 Wizara��	 Idara	 na	 Wakala	 kufanya	 marekebisho	
ya	 muundo	 wake	 ndani ya	 miezi mitano (5) baada ya kupokea 
maombi.

6.4.4	Tutawezesha	 Wizara��	 Idara	 Zinazojitegemea	 na	 Wakala	 kuandaa	
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na	kukamilisha	Orodha	ya	Kazi	(job list)	ndani ya	miezi mitatu (3).
6.4.5	Tutawezesha	Wizara��	Idara	Zinazojitegemea	na	Wakala	kuboresha	

mchakato	wa	utoaji	huduma	katika	Wizara��	Idara��	na	Wakala	ndani 
ya miezi mitatu hadi  tisa (9)	kutegemeana	na	aina	ya	mchakato	
unaoboreshwa.

6.4.6	Tutatoa	 mafunzo	 kwa	 Wizara��	 Idara	 Zinazojitegemea	 na	 Wakala	
namna	ya	kutumia	fomu	za	OPRAS	ndani ya siku tatu (3) za kazi.

6.4.7	Tutawezesha	Wizara��	Idara	Zinazojitegemea	na	Wakala	kushirikisha	
sekta	binafsi	katika	kutoa	huduma	kwa	umma	ambazo	sio	 lazima	
zitolewe	na	serikali;

Upembuzi	 yakinifu	 wa	 maeneo	 yatakayoainishwa	 kushirikisha	
sekta	binafsi:	ndani ya siku kumi na nne (14) za kazi;
Kuziwezesha	 Wizara��	 Idara	 Zinazojitegemea	 na	 Wakala	 wa	
Serikali	kupata	makandarasi	wa	kutoa	huduma	na	usimamizi	wa	
mikataba: ndani ya miezi saba (7);
Taratibu	za	kukamilisha	mkataba:	ndani ya mwezi mmoja (1)

6.4.8	 Tutawezesha	 Wizara	 kuanzisha	 Wakala	 mpya	 kwa	 mchakato	
utakaochukua	 miezi kumi na miwili (12)	 baada	 ya	 kuanza	
mchakato.

*

*

*
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6.5 IdaRa Ya kuMbukuMbu Na NYaRaka

Majukumu ya Kumbukumbu na Nyaraka
Kazi	za	Idara	ya	Kumbukumbu	na	Nyaraka	za	Taifa	ni	kuhakikisha	kuwa	
Wizara��	Idara	Zinazojitegemea��	Wakala	na	Taasisi	za	umma	zinafuata	na	
kutumia	mfumo	bora	wa	utunzaji	wa	kumbukumbu;	Kutoa	ushauri	kwa	
Wizara��	Idara	zinazojitegemea��	Wakala	na	Taasisi	za	umma	juu	ya	taratibu	
na	viwango	vinavyofaa	kutumiwa	katika	utunzaji	wa	kumbukumbu	za	
serikali;	 Kuweka	 na	 kutekeleza	 taratibu	 za	 kuhamisha	 kumbukumbu	
ambazo	zina	umuhimu	wa	kudumu	ili	zihifadhiwe	kwenye	ghala	la	Nyaraka	
za	 Taifa;	 Kuweka	 taratibu	 za	 uteketezaji	 wa	 kumbukumbu	 zilizopoteza	
thamani	 ya	 kuendelea	 kutunzwa;	 Kuhifadhi	 kumbukumbu	 na	 vitu	 vya	
waasisi	wa	Taifa	(Mwl.	Julius	K.	Nyerere	na	Sheikh	Abeid	Aman	Karume);	
na kutoa huduma kwa watafiti wa ndani na nje  wanaokuja kusoma 
/kutumia	nyaraka	za	taifa.
Ahadi za Idara:
6.5.1	Maombi	 yote	 yenye	 maswali	 	 tutayajibu	 ndani ya siku ishirini na 

moja (21) za kazi;

6.5.2 Kibali cha kufanya utafiti kwa kutumia Nyaraka za Taifa kitatolewa 
ndani ya siku mbili (2) za kazi baada	ya	kupokea	maombi;	
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6.5.3 Kibali cha kuazima kumbukumbu tuli (semi-current records) kwa ofisi 
za	serikali	kitatolewa	siku moja baada	ya	kupokea	maombi;

6.5.4	Tutaweka	 mfumo	 mpya	 wa	 utunzaji	 kumbukumbu	 katika	 Wizara��	
Idara	Zinazojitegemea��	Wakala	za	Serikali	na	Serikali	za	Mitaa	ndani 
ya kipindi cha Mwezi mmoja.

6.5.5	Tutatoa	 kibali	 cha	 kutelekeza	 na	 kutunza	 kumbukumbu	 ndani	 ya	
miezi 3 baada	ya	kupokea	maombi;

6.5.6	Tutaandaa	majibu	ya	Maswali	ya	Bunge	ndani ya siku kumi (10) za 
kazi baada	ya	kupokea	maswali.

6.6 IdaRa Ya MIFuMO Ya taaRIFa Za kIutuMISHI Na SeRIkaLI MtaNdaO
Majukumu ya Idara ya Mifumo ya Taarifa za Kiutumishi na Serikali 
Mtandao
Majukumu	 ya	 msingi	 ya	 Idara	 yanahusu	 usimamizi��	 uratibu	 na	 ushauri	
wa	matumizi	ya	teknolojia	ya	kompyuta.		Kusimika	Mfumo	wa	Kompyuta	
wa	 Kuhifahdi	 Taarifa	 na	 Kumbukumbu	 za	 Watumishi	 na	 Mishahara	
(Intergrated Human Capital Management System);	pamoja	na	utekelezaji	
wa	Sera	ya	Serikali	Mtandao	(e-government policy)	katika	utumishi	wa	
umma.		Majukumu	haya	yanatekelezwa	kwa	kuandaa	sera��	kanuni	na	
miongozo;	kuweka	mifumo	na	kujenga	uwezo	wa	watumishi	na	Wizara��	
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Idara	 Zinazojitegemea	 na	 Wakala	 za	 Serikali	 itakayosaidia	 kutumia	
teknolojia	ya	kompyuta	katika	kutoa	huduma	bora	zaidi	kwa	wateja	na	
wananchi	kwa	ujumla.
Ahadi za Idara:
6.6.1 Tutafungua anuani ya barua pepe za Watumishi OR-MUU ndani ya 

saa 1 baada	ya	kupokea	maombi.
6.6.2 Tutabadilisha neno la siri (pass-word) la mtumiaji wa kompyuta wa 

OR-MUU ndani ya nusu saa (1/2)	baada	ya	kupokea	maombi.
6.6.3	Tutaweka	 programu	 mbalimbali	 za	 kompyuta	 kwenye	 kompyuta	

za Watumishi wa OR-MUU ndani ya saa 3 baada	 ya	 kupokea	
maombi.

6.6.4 Tutashughulikia maombi ndani ya OR-MUU kuhusiana na 
matengenezo	 ya	 vifaa	 na	 mifumo	 ya	 TEKNOHAMA	 kama	
ifuatavyo:-

Kutafiti tatizo – saa 3 baada	ya	kupokea	maombi.

Kutatua	tatizo	–	saa 3 baada	ya	kupokea	maombi.

Iwapo tatizo ni kubwa na haliwezi kutatuliwa ndani ya OR-MUU 

–	siku 3 baada	ya	kupokea	maombi.

*

*

*
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6.6.1	Tutachambua	na	kujibu	maombi	ya	Wizara��	Idara	Zinazojitegemea	
na	Wakala	za	Serikali	yanayohusu	“technical specifications” za	vifaa	
vya	TEKNOHAMA	ndani ya siku 3	baada	ya	kupokea	maombi.

6.6.2	Tutayatolea	ufafanuzi	maombi	ya	Wizara��	Idara	Zinazojitegemea	na	
Wakala	za	Serikali	kuhusu	ushauri	wa	kitaalamu	na	Hadidu	za	Rejea	
za	uanzishaji	wa	mifumo	mbalimbali	ya	TEKNOHAMA	ndani ya siku 
14	za	kazi	baada	ya	kupokea	maombi.

6.6.3	Tutatoa	taarifa	mbalimbali	za	kiutumishi	kwenye	mfumo	Kompyuta	
wa	Taarifa	na	kumbukumbu	za	Kiutumishi	na	Mishahara		ndani ya  
siku 2 baada ya kupata kibali toka ofisi ya Utawala wa Utumishi wa 
Umma.

6.6.4	Tutasimika	 Mfumo	 wa	 Kompyuta	 wa	 Taarifa	 na	 Kumbukumbu	 za	
Kiutumishi	na	Mishahara		kwenye	Idara	Zinazojitegemea	na	Wakala	
za	Serikali	ndani ya miezi 2	baada	ya	kupokea	maombi.

6.6.5	Tutashughulikia	maombi	ya	Wizara	na	Taasisi	za	Umma	kuwekewa	
mfumo	 wa	 kompyuta	 ndani ya miezi 6	 baada	 ya	 kupokea	
maombi.
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6.7 IdaRa Ya MaadILI 

Majukumu ya Idara ya Maadili
Majukumu	 makuu	 ya	 idara	 hii	 ni	 kukuza	 maadili	 pamoja	 na	 kufuatilia	
utendaji	wa	kimaadili	katika	utumishi	wa	umma.	Katika	kukuza	maadili��	
Idara	 itahakikisha	 kunakuwepo	 na	 Kanuni	 za	 Maadili	 zinazokwenda	
na	 wakati	 na	 kutumia	 njia	 mbalimbali	 za	 kuhamasisha	 watumishi	 na	
wananchi	 ili	waelewe	maadili	 ya	utumishi	wa	umma	na	kuyazingatia.	
Katika	kufuatilia��	 idara	 inashughulikia	malalamiko	ya	utovu	wa	maadili	
na	kuweka	taratibu	za	kuongeza	uadilifu	na	uwajibikaji.	

Ahadi za Idara:
6.7.1	Tutaiwezesha	Wizara��	Idara	Inayojitegemea	au	Wakala	wa	Serikali	

kuanzisha	mfumo	wa	kushughulikia	malalamiko	–	ndani	ya	siku 90 
za kazi tangu ombi litakapopokelewa kwa kufanya yafuatayo:-

Tutaitisha	 mikutano	 na	 wadau	 wa	 ndani	 wa	 Wizara��	 Idara	

Zinazojitegema	na	Wakala	–	ndani ya siku 14 za kazi.

Tutawezesha	uteuzi	wa	wasimamizi	wa	mfumo	–	ndani ya siku 
tano (5) za kazi.

*

*
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Tutafanya	tathmini	na	ufuatiliaji	wa	utekelezaji	wa	mfumo	–	ndani 
ya siku 45 za kazi.

Tutatoa	taarifa	ya	awali	ya	utekelezaji	wa	mfumo	–	ndani ya siku 
12 za kazi.

6.7.2	Tutajibu	barua	za	malalamiko	ya	ukiukwaji	wa	maadili	au	hoja	zozote	
za	kimaadili	ndani ya	siku 14 za kazi	baada	ya	kupokea	barua.

6.8 IdaRa Ya utawaLa Na utuMISHI

Majukumu ya Idara ya Utawala na Utumishi
Majukumu	ya	Idara	hii	ni	kutoa	michango	ya	kimkakati	kwa	Menejimenti	
katika	 mambo	 yahusuyo	 Utawala	 na	 Menejimenti	 ya	 Rasilimali	 Watu	
kama	ajira��	uendelezaji	 rasilimali	watu	na	uelimishaji��	upandishaji	vyeo��	
menejimenti	ya	utendaji	kazi	na	kushughulikia	maslahi	ya	watumishi	kwa	
Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma. Aidha Idara inatunza na 
kuhuisha	kumbukumbu	za	rasilimali	watu	na	kutoa	huduma	za	kiutawala	
ili	kuhakikisha	mazingira	mazuri	ya	kufanyia	kazi.

*

*
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Ahadi za Idara:
6.8.1 Kutafuta jalada na kuliwasilisha kwa mhusika katika Ofisi ya Rais, 

Menejimenti	ya	Utumishi	wa	Umma	ndani ya	dakika kumi na nane 
(18) tangu	ombi	kupokelewa	masjala;

6.8.2	Tutafanya	 marekebisho	 ya	 mishahara	 baada	 ya	 mabadiliko	 ya	
mshahara	 ndani ya	 	 siku 14 za kazi baada	 ya	 vielelezo	 vyote	
kukamilika	na	vikao	husika	kutoa	maamuzi.

6.8.3 Tutatoa tangazo la nafasi wazi za kazi katika Ofisi ya Rais, Menejimenti 
ya	Utumishi	wa	Umma	ndani ya	siku 14 za kazi	baada	ya	kupokea	
kibali	cha	ajira.

6.8.4	Tutakamilisha	uchambuzi	wa	maombi	ya	kazi	ndani ya siku 21 za 
kazi baada	ya	tarehe	ya	mwisho	ya	kupokea	maombi	ya	kazi.

6.8.5	Tutaitisha	kikao	cha	Kamati	Maalumu	ya	Ajira	ndani ya	siku 14 za 
kazi	baada	ya	kupata	kibali	cha	kuidhinisha	orodha	ya	usaili	kutoka	
kwa	mwajiri.

6.8.6	Tutatoa	barua	za	ajira	mpya	baada	ya	vikao	vya	Kamati	Maalumu	
ya	Ajira:			ndani ya	siku14 za kazi	baada	ya	mwajiri	kutoa	idhini	ya	
kuajiri.
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6.8.7	Tutajibu	 barua/madokezo	 ya	 watumishi	 wanaohitaji	 ufafanuzi/	
ruhusa:	 	 ndani ya saa 12 za kazi baada	 ya	 kupokea	 barua/	
dokezo.

6.8.8	Tutatoa	barua	za	kupandishwa	vyeo	kwa	watumishi	ndani ya	siku 7 
za kazi	baada	ya	kuidhinishwa	na	Katibu	Mkuu.

6.8.9	Tutatoa	kibali	cha	maombi	ya	likizo	ndani ya	saa 24 za kazi baada	
ya	kupokea	maombi	yaliyokamilika.

6.8.10	Tutashughulikia	maombi	ya	fedha	kwa	ajili	ya	viongozi	wastaafu	
na	kuyawasilisha	Hazina/kwenye	malipo:	 	ndani ya saa 4 za kazi 
baada	ya	kupokea	maombi	yaliyokamilika.

6.8.11	Tutafaili	 barua	 kwenye	 majalada	 baada	 ya	 kutoka	 (mapitio):			
ndani ya saa 12 za kazi.

6.8.12	Tutajibu	malalamiko	mbalimbali	ya	watumishi	ndani	ya siku 3 za 
kazi baada	ya	kupokea	barua.

6.8.13	Tutaandaa	na	kusambaza	mihutasari	ya	vikao	mbalimbali	(M9R)��	
PIR	na	vinginevyo	ndani ya siku mbili (2)	baada	ya	vikao.
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6.9 kIteNGO CHa aNuaI Za jaMII

Majukumu ya Kitengo cha Anuai za Jamii
Kitengo	 	 cha	 	 Anuai	 	 za	 Jamii	 kinashughulikia	 uingizwaji	 wa	 masuala	
ya	 Anuai	 za	 Jamii	 katika	 sera��	 kanuni��	 mipango��	 miongozo��	 miundo��	
n.k.	 serikalini	 ili	 kuhakikisha	 kuwa	 haki	 na	 usawa	 kwa	 makundi	 yote	
yanazingatiwa.		Utekelezaji	wa	jukumu	hili	unatokana	na	tofauti	kubwa	
iliyopo	 kati	 ya	 wanawake	 na	 wanaume��	 hasa	 katika	 ajira��	 nafasi	 za	
uongozi��	elimu	na	upandaji	vyeo.		Vile	vile	kitengo	kinashughulikia	masuala	
ya	 UKIMWI	 pamoja	 na	 makundi	 yaliyokuwa	 hapo	 awali	 hayakupewa	
kipaumbele.

Ahadi za Idara:
6.9.1	Tutashughulikia	 uingizaji	 wa	 anuai	 za	 jamii	 kwenye	 sera	 ya	 mteja	

husika	ndani ya siku kumi na nne (14) za kazi.

6.9.2	Tutashughulikia	maombi	ya	ufadhili	wa	mafunzo	ya	wanawake	na	
watumishi	wenye	ulemavu	ndani ya	siku thelathini (30).

6.9.3	Tutatoa	huduma	za	uandaaji	wa	mipango	ya	UKIMWI/JINSIA	kwa	
mteja	husika	katika	kipindi	kisichozidi	siku kumi (10) za kazi.

6.9.4 Tutatoa tafsiri ya masuala ya anuai za jamii kwa mteja anayefika 
ofisini ndani ya	saa moja (1)	baada	ya	kupokea	maombi.
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6.10 kIteNGO CHa HabaRI, eLIMu Na MawaSILIaNO
Majukumu ya Kitengo cha Habari, Elimu na Mawasiliano
Kitengo	 cha	 Habari��	 Elimu	 na	 Mawasiliano	 kina	 jukumu	 la	 kuhakikisha	
Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi wa Umma (OR-MUU) inafanya 
mawasiliano	na	wadau	wake	juu	ya	shughuli	zote	zinazohusu	masuala	ya	
utumishi	wa	umma	kupitia	njia	mbalimbali	zikiwemo	magazeti��	majarida��	
vitabu, vipeperushi, radio, TV na tovuti.  Aidha, Ofisi hii ina jukumu la 
kupokea na kushughulikia malalamiko ya wadau yanayohusu OR-MUU.

Ahadi za Kitengo:
6.10.1	Kujibu	 maswali	 ya	 Waandishi	 wa	 Habari	 kwa	 muda	 usiopungua	

dakika 30 mara baada ya kuyapokea	 na	 kwa	 yale	 yanayohitaji	
ufafanuzi	zaidi	yatapatiwa	majibu	ndani ya	siku tatu (3) za kazi.

6.10.2	Kupokea	 Malalamiko	 ya	 wateja	 wetu	 kila	 siku	 kuanzia saa 3 
asubuhi hadi saa 9.30 mchana Jumatatu hadi Ijumaa katika ofisi 
zetu.

6.10.3	Kushughulikia	malalamiko	ya	wateja	ndani ya siku 14 za kazi	kwa	
yale	yanayohitaji	kupata	taarifa	kutoka	taasisi	nyingine.		Malalamiko	
yasiyohitaji	taarifa	za	ziada	yatashughulikiwa	ndani ya nusu saa.
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6.10.4	Kutoa	taarifa	mbalimbali	kuhusu	Utumishi	wa	Umma	kwa	wateja	

kupitia	 vitabu	 na	 nyaraka	 mbali	 mbali	 zinapohitajika	 ndani ya	
dakika 30 kwa wateja wanaokuja ofisini kwetu.

6.11 kIteNGO CHa uNuNuZI Na uGaVI
 Majukumu ya Kitengo cha Ununuzi na Ugavi

Kitengo	kinatoa	huduma	kwa	wateja	wake	katika	masuala	yanayohusu	
ununuzi	 wa	 vifaa��	 kazi	 na	 huduma��	 utunzaji	 na	 usambazaji	 vifaa	 na	
kushauri	juu	ya	namna	bora	ya	kusimamia	mikataba	mbalimbali.
 Ahadi za Kitengo:
6.11.1	Kujibu	Madokezo	Sabili	yanayopokelewa	ndani ya siku tatu (3)	za 

kazi.

6.11.2	Kujibu	barua	zinazopokelewa	ndani ya siku sita (6) za kazi.

6.11.3	Kutoa	vifaa	vinavyoombwa	na	watumiaji	ndani ya siku saba (7) 
za kazi.

6.11.4	Kutayarisha	Hadidu	za	Rejea	ili	kutangaza	zabuni	za	kitaifa	(National	
Competitive	Selection)	ndani	ya	siku	ishirini	na	moja	(21)	za	kazi.

6.11.5		 Kutayarisha	 Hadidu	 za	 Rejea	 ili	 kutangaza	 zabuni	 za	 kimataifa	
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(International	 Competitive	 Selection)	 ndani ya siku thelathini (30) 
za kazi. 

6.11.6		Kutangaza	na	kupokea	“Expression	of	Interest”	kwa	muda	wa	siku 
kumi na nne (14)	na	muda	wa	siku thelathini (30)		ili	kupata	washauri	
wa	kimataifa.

6.11.7		Kupokea��	kuchambua	na	kupata	idhini	kwa	“Expression	of	Interest”	
ndani ya siku kumi na nne (14)	 ili	 kupata	 washauri	 wa	 kitaifa	 na	
ndani ya siku ishirini na moja (21)	ili	kupata	washauri	wa	kimataifa.

6.11.8		Kutangaza	na	kupokea	maombi	ya	wazabuni	kwa	muda	wa	siku 
thelathini (30)	ili	kupata	washauri	wa	kitaifa	na	muda wa siku 45	ili	
kupata	washauri	wa	kimataifa.

6.11.9		 Kutayarisha	 zabuni	 muda	 wa	 siku kumi na nne (14)	 ili	 kupata	
washauri	wa	kitaifa	na	siku	ishirini na moja (21)	ili	kupata	washauri	
wa	kimataifa.

6.11.10	 Kutangaza	 zabuni	 muda	 wa	 siku kumi na nne (14) ili	 kupata	
washauri	wa	kitaifa	na	siku ishirini na moja		ili	kupata	washauri	wa	
kimataifa.

6.11.11	Kutangaza	zabuni	ya	kandarasi	za	ujenzi	ndani ya siku tisini (90).
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6.11.12	Kufanya	uchambuzi	wa	zabuni	na	kupata	idhini	ya	Bodi	ya	Zabuni	

ili	kupata	wazabuni	na	washauri	wa	kitaifa	na	kimataifa	ndani ya 
siku saba (7).

6.11.13	Kufanya	uchambuzi	wa	zabuni, kutayarisha	na	kutoa	mkataba	
baada	kupata	idhini	ya	Bodi	ya	Zabuni:	ndani ya siku	thelathini (30) 
za kazi.

6.12  kIteNGO CHa ukaGuZI wa NdaNI
 Majukumu ya Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani
Majukumu	 	 ya	 	 Kitengo	 hiki	 ni	 kuangalia	 kama	 sheria	 na	 taratibu					
zilizowekwa	za	matumizi	na	manunuzi	zinafuatwa.
Ahadi za Kitengo:
6.12.1		Tutatoa	Ripoti	za	Ukaguzi	za	Robo	Mwaka	siku 10	baada	ya	robo	

ya	mwaka	kumalizika.

6.12.3		 Tutatoa	 ushauri	 kwa	 Mhasibu	 mara tu	 inapoonekana	 umuhimu	
wa	kufanya	hivyo.
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7. HAKI NA WAJIBU WA MTEJA:
Tumelenga	kutoa	ahadi	za	viwango	vya	huduma	ambavyo	tuna	imani	
wateja	 wetu	 wanayo	 haki	 ya	 kuvitarajia kutoka kwetu. Pamoja nakuvitarajia	 kutoka	 kwetu.	 	 Pamoja	 na	
wateja	wetu	kuwa	na	haki	ya	kupata	huduma	kwa	kiwango	cha	juu	pia	
tunaamini wateja wetu wana haki zifuatazo:-

Kupitia	na	kukata	rufaa	kwa	kuzingatia	taratibu	zilizowekwa;

Kutuma	malalamiko;

Kutunziwa	siri	katika	masuala	yao;

Kuona	taarifa	zinazowahusu	kwa	kufuata	taratibu	zilizopo;	

Kuhudumiwa	kwa	heshima	na	bila	upendeleo;	na

Kushauri	njia	bora	ya	kuongeza	ufanisi.
Aidha��	 tunaamini	 kwamba��	 mteja	 ana	 jukumu	 la	 kuzingatia	 kanuni	 za	
utendaji	 katika	Utumishi	wa	Umma	 ili	 kutusaidia	 tuweze	kuwahudumia	
vizuri	zaidi	na	kuendelea	kudumisha	uhusiano	kati	yetu.

 Wateja wetu wana wajibu wa:-
Kutoa	ushirikiano	kwa	watumishi	wanaowahudumia;

*

*

*

*

*

*

*
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Kutoshawishi	watumishi	ili	mteja	ahudumiwe	kwa	upendeleo;

Kuhudhuria	mikutano	au	mihadi	kwa	wakati	uliopangwa;

Kutoa	 taarifa	 sahihi	 zinazotakiwa	 kwa	 usahihi	 na	 kwa	 wakati	
unaotakiwa;	na

Kuzingatia	taratibu	za	kisheria	kwa	huduma	zozote	mnazostahili	
kupatiwa.	

7.1 kuSHuGHuLIkIa MaLaLaMIkO
Tutajitahidi	 wakati	 wote	 kurekebisha	 masuala	 yote	 haraka	 na	 kwa	
uhakika	 na	 tutajifunza	 kutokana	 na	 malalamiko.	 Aidha��	 tutakuwa	 na	
utaratibu	ulio	wazi	wa	kushughulikia	malalamiko	utakaosambazwa	kila	
mahali	na	utakaokuwa	rahisi	kutumiwa.	

7.2 MaONI Na MaLaLaMIkO
Tutajitahidi	 kutoa	huduma	bora	kwa	wateja	na	wadau	wetu.	Endapo	
wateja	 na	 wadau	 wetu	 mtakuwa	 na	 maoni	 yoyote	 kuhusu	 huduma	
zetu	 au	 malamiko	 kutokana	 na	 kutoridhishwa	 na	 huduma	 tunazotoa��	
tunaomba	 maoni	 na	 malamimiko	 hayo	 yawasilishwe	 moja	 kwa	 moja	
kwenye ofisi au anuani zifuatazo:-

*

*

*

*
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OFISI SIMU BARUA PEPE

Katibu	Mkuu (+255)	022	2130122 georgeyambesi@utumishi.go.tzutumishi.go.tz.go.tz

Naibu	Katibu	Mkuu (+255)	022	2120352 ericshitindi@utumishi.go.tz

Idara	ya	Utawala	na	
Utumishi	wa	Umma

(+255)	022	2121838 fredrickmmbaga@utumishi.go.tzutumishi.go.tz.go.tz

Idara	ya	Kuendeleza	
Raslimali	Watu

(+255)	022 2122908022	2122908 faisalissa@utumishi.go.tzutumishi.go.tz.go.tz

Idara	ya	Kuendeleza	Sera (+255)	022	2122092
mathiuskabundunguru@	
utumishi.go.tz.go.tz

Idara	ya	Mifumo	na	
Uchambuzi	Kazi

(+255)	022	2125669 mickkiliba@utumishi.go.tzutumishi.go.tz.go.tz

Idara	ya	Mifumo	ya	
Kompyuta

(+255)	022	2118503
priscuskiwango@utumishi.go.tzutumishi.go.tz.go.tz

Idara	ya	Maadili (+255)	022	2132714 adieunyondo@utumishi.go.tzutumishi.go.tz.go.tz

Idara	ya	Kumbukumbu	na	
Nyaraka

(+255)	022	2151279 petermlyansi@utumishi.go.tzutumishi.go.tz.go.tz

Idara	ya	Utumishi	na	
Utawala

(+255)	022	2122866 aloycemsigwa@utumishi.go.tzutumishi.go.tz.go.tz

Kitengo	cha	Jinsia (+255)	022	2133470 annemazalla@utumishi.go.tz
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Kitengo	cha	Habari��	Elimu	
na	Mawasiliano

(+255)	022	2118531
zamaradikawawa@utumishi.
go.tz

Kitengo	cha	Ununuzi	na	
Ugavi

(+255)	022	2131366
athmanngwallo@utumishi.go.tz

Pia	maoni	na	malalamiko	kuhusu	huduma	zetu	yanaweza	kuwekwa	kwenye	
visanduku vya maoni hapa ofisini kwetu au kuwasilishwa kwa maandishi au 
kwa mdomo kwa Katibu Mkuu (UTUMISHI) ama kwenye ofisi yetu ya malalamiko 
kama inavyoelekezwa hapa chini:-

Katibu	Mkuu��	 	 	
Ofisi ya Rais,
Menejimenti	ya	Utumishi	wa	Umma��
Kivukoni	Front	/	Mtaa	wa	Magogoni��	Dar	es	Salaam��
S.L.P.	2483��
DAR ES SALAAM.
Simu: (+255) 022 218531 - 4
Nukushi:	 (+255)	022	2125299
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Barua	pepe:	 permsec@estabs.go.tz
Tovuti:	 http://www.estabs.go.tz

Ofisa wa Malalamiko,
Block	D��	Chumba	Na.	5C��	 	
Ofisi ya Rais,
Menejimenti	ya	Utumishi	wa	Umma��
Kivukoni	Front	/	Mtaa	wa	Magogoni��	Dar	es	Salaam��
S.L.P.	2483��
DAR ES SALAAM.

Simu:	 (+255)	022	218531	–	4	(Ext.	219)
Barua	pepe:	 malalamiko@estabs.go.tz
Tovuti:	 http://www.estabs.go.tz
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Kimetolewa  na: Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma, Dar es Salaam - 2008
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